Trẻ sơ sinh bị nổi mẩn đỏ là một vấn đề phổ biến và được rất nhiều bố mẹ quan tâm. Việc tìm hiểu nguyên nhân và thực hiện các biện pháp phòng ngừa để bảo vệ làn da nhạy cảm của bé luôn được đặt lên hàng đầu. Chính vì vậy, nếu bố mẹ đang muốn biết cách trị mẩn đỏ ở trẻ sơ sinh thì đừng vội bỏ qua bài viết dưới đây của Liên Việt nhé!
1 1. Biểu hiện của mẩn đỏ ở trẻ sơ sinh
![Những dấu hiệu nhận biết trẻ đang bị mẩn đỏ](https://lienviet.edu.vn/wp-content/uploads/2024/04/cach-tri-man-do-o-tre-so-sinh-1.jpg)
Nổi mẩn đỏ là một vấn đề phổ biến thường gặp ở trẻ sơ sinh, khiến bé cảm thấy khó chịu . Và dưới đây là một số biểu hiện khi bé bị nổi mẩn đỏ mà bố mẹ cần dễ dàng nhận biết:
- Mẩn đỏ thường xuất hiện dưới dạng các đốm hoặc nốt đỏ trên da bé. Những nốt mẩn này có thể xuất hiện ở một khu vực nhất định trên cơ thể như mặt, ngực, lưng, bụng,… hoặc lan rộng khắp toàn thân.
- Mẩn đỏ có thể biểu hiện dưới nhiều dạng khác nhau như sưng, ngứa, chứa mụn nước,… đặc biệt ở các vùng nhạy cảm như dưới tay, đùi, hoặc nách.
- Khi bị nổi mẩn đỏ, trẻ luôn cảm thấy ngứa ngáy, rất khó chịu với biểu hiện thường gặp là hay quấy khóc, bỏ ăn và khó ngủ,…
2 2. Nguyên nhân phổ biến gây mẩn đỏ
![Những nguyên nhân gây nên tình trạng trẻ bị nổi mẩn đỏ](https://lienviet.edu.vn/wp-content/uploads/2024/04/cach-tri-man-do-o-tre-so-sinh-2.jpg)
Trẻ sơ sinh thường có làn da nhạy cảm và dễ bị kích ứng, nổi mẩn đỏ. Và dưới đây là một số nguyên nhân chính gây nên tình trạng này!
- Mụn sữa: Thường xuất hiện trong vài tuần đầu sau khi sinh. Nguyên nhân là do sự thay đổi hormone của bé từ mẹ trong suốt quá trình thai kỳ. Ngoài ra, còn do các tuyến dầu trên da của bé hoạt động mạnh mẽ, gây tắc nghẽn dẫn đến mụn nhỏ.
- Rôm sảy: Đây là một tình trạng phổ biến ở trẻ sơ sinh, đặc biệt là trong mùa hè hoặc khi thời tiết nóng bức. Khi bé đổ nhiều mồ hôi và da bị ẩm ướt sẽ tạo điều kiện cho vi khuẩn phát triển, gây ra viêm nhiễm và kích ứng da. Rôm sảy thường xuất hiện ở vùng da tiếp xúc với tã hoặc quần áo, như vùng đùi, hông và nách,…
- Dị ứng: Nguyên nhân đến từ các tác nhân như thức ăn, côn trùng đốt hoặc các sản phẩm chăm sóc da. Bố mẹ có thể dễ dàng nhận thấy bé bị dị ứng qua các biểu hiện như da sưng đỏ, nổi mẩn, có thể đi kèm với ngứa và phát ban.
- Nhiễm trùng: Nhiễm trùng da có thể xảy ra khi da của bé bị tổn thương, tiếp xúc với vi khuẩn, virus hoặc nấm.
3 3. Cách xử lý khi bé bị mẩn đỏ
![Hướng dẫn chi tiết cách trị mẩn đỏ ở trẻ sơ sinh](https://lienviet.edu.vn/wp-content/uploads/2024/04/cach-tri-man-do-o-tre-so-sinh-3.jpg)
Sau khi đã biết được nguyên nhân, chúng ta hãy cùng tìm cách trị mẩn đỏ ở trẻ sơ sinh. Và dưới đây là một số gợi ý để bố mẹ “đối phó” với tình trạng này một cách hiệu quả nhất!
3.1. Xác định nguyên nhân
Khi bé bị phát ban mẩn đỏ, việc xác định nguyên nhân là rất quan trọng. Dưới đây là một số bước mà bố mẹ có thể tham khảo và thực hiện:
- Quan sát các biểu hiện của bé, ghi chép lại đầy đủ các biểu hiện mẩn đỏ trên da bao gồm màu sắc, hình dạng và kích thước.
- Nếu bé có các biểu hiện nặng như sốt cao, khó thở, co giật,…hãy đưa bé đến gặp bác sĩ ngay lập tức để kiểm tra và điều trị kịp thời.
3.2: Các biện pháp giảm ngứa và khó chịu
Sau khi đã xác định nguyên nhân, bố mẹ có thể thực hiện các biện pháp sau để giảm bớt ngứa và khó chịu cho bé:
- Giữ da bé sạch sẽ, thoáng mát: Hãy vệ sinh da bé mỗi ngày và luôn giữ cho da khô ráo để tránh tình trạng ẩm ướt làm tăng nguy cơ mẩn đỏ.
- Tắm cho bé bằng nước ấm và sử dụng các sản phẩm tắm dịu nhẹ: Chọn loại sữa tắm không chứa cồn, hương liệu và paraben để tránh gây kích ứng cho da bé. Đồng thời, sử dụng nước ấm tắm cho bé sẽ giúp bé cảm thấy dễ chịu và thoải mái hơn.
- Chọn quần áo rộng rãi và thoáng mát cho bé: Ưu tiên chọn quần áo làm từ chất liệu tự nhiên như cotton, vì chúng hấp thụ mồ hôi tốt và không gây kích ứng da bé. Tránh quần áo có chất liệu tổng hợp và có màu sắc quá sặc sỡ vì có thể chứa các chất hóa học, gây ảnh hưởng không tốt đến sức khỏe của trẻ nhỏ.
- Sử dụng kem dưỡng ẩm phù hợp với da bé: Tương tự như sữa tắm, bố mẹ nên lựa chọn các sản phẩm dưỡng ẩm không chứa hóa chất cồn, màu sắc và hương liệu để tránh kích ứng da bé. Chưa hết, bố mẹ hãy thoa kem dưỡng ẩm lên da bé sau khi tắm và trước khi đi ngủ để giữ cho da mềm mại và giảm ngứa.
- Có thể sử dụng các loại thuốc bôi theo chỉ định của bác sĩ: Nếu thực hiện các biện pháp trên mà mẩn đỏ của bé không có dấu hiệu thuyên giảm thì bố mẹ có thể sử dụng các loại thuốc bôi như kem giảm ngứa hoặc kem chống viêm theo chỉ định của bác sĩ. Tuyệt đối không tự ý sử dụng các loại thuốc mà không có sự hướng dẫn của người có chuyên môn.
![Mặc đồ thoáng mát giúp hạn chế bị nổi mẩn đỏ ở trẻ sơ sinh](https://lienviet.edu.vn/wp-content/uploads/2024/04/cach-tri-man-do-o-tre-so-sinh-4.jpg)
3.3: Một số lưu ý
Trong quá trình thực hiện cách trị mẩn đỏ ở trẻ sơ sinh, bố mẹ cần lưu ý một số điều như sau:
- Không tự ý cho bé uống thuốc: Đầu tiên và quan trọng nhất, không bao giờ tự ý cho bé uống bất kỳ loại thuốc nào mà không có sự hướng dẫn của bác sĩ. Việc sử dụng thuốc không đúng cách hoặc không phù hợp có thể gây ảnh hưởng nghiêm trọng đến sức khỏe của bé.
- Không bôi các loại kem, thuốc không rõ nguồn gốc lên da bé: Tránh bôi các loại kem hoặc thuốc không rõ nguồn gốc lên da bé. Việc sử dụng các sản phẩm không được kiểm định có thể gây ra các tác dụng phụ hoặc phản ứng không mong muốn.
- Tránh để bé gãi vào nốt mẩn đỏ: Bởi gãi có thể khiến da bị tổn thương, khiến các vết mẩn từ nhỏ lan rộng thành các vết lớn hơn, đặc biệt là khi da của trẻ sơ sinh còn rất mỏng và nhạy cảm.
4 4. Phòng ngừa mẩn đỏ cho bé
![Tắm rửa hàng ngày cũng là một cách phòng ngừa mẩn đỏ cho trẻ rất hiệu quả](https://lienviet.edu.vn/wp-content/uploads/2024/04/cach-tri-man-do-o-tre-so-sinh-5.jpg)
Bằng việc thực hiện các biện pháp phòng ngừa mẩn đỏ cho bé, bố mẹ có thể giảm thiểu nguy cơ bị mẩn đỏ cho bé, giúp làn da của bé luôn được bảo vệ và khỏe mạnh!
- Giữ vệ sinh da bé sạch sẽ: là điều cực kỳ quan trọng. Tắm cho bé hàng ngày bằng nước ấm và sữa tắm phù hợp rồi lau khô da một cách nhẹ nhàng giúp loại bỏ bụi bẩn và vi khuẩn có thể gây kích ứng.
- Cho bé bú sữa mẹ hoàn toàn trong 6 tháng đầu: Sữa mẹ chứa nhiều chất dinh dưỡng và kháng thể giúp củng cố hệ miễn dịch cho bé, giúp chống lại các tác nhân gây dị ứng và mẩn đỏ.
- Tránh cho bé tiếp xúc với các tác nhân gây dị ứng: Các tác nhân gây dị ứng bao gồm hương liệu trong các sản phẩm chăm sóc da, hóa chất trong quần áo và nước rửa, cùng nhiều yếu tố từ bên ngoài môi trường như phấn hoa, bụi, hoặc côn trùng,…
- Mặc quần áo rộng rãi, thoáng mát cho bé: giúp giảm tiếp xúc giữa da và mồ hôi, tạo cảm giác thoải mái và giảm nguy cơ bé bị kích ứng, nổi mẩn,…
- Sử dụng các sản phẩm chăm sóc da dịu nhẹ, phù hợp với da bé: Chọn các sản phẩm chăm sóc da không chứa hương liệu hoặc các thành phần có thể gây dị ứng. Sản phẩm chăm sóc da phù hợp bảo vệ và nuôi dưỡng làn da nhạy cảm của bé rất tốt!
Hy vọng với những chia sẻ trên đây của Liên Việt đã giúp bố mẹ có thêm kiến thức khi tìm hiểu về cách trị mẩn đỏ ở trẻ sơ sinh. Trong trường hợp bé có dấu hiệu bất thường, bố mẹ hãy nhanh chóng đưa bé đến cơ sở y tế gần nhất để được thăm khám và điều trị.