Khi bước ra khỏi môi trường an toàn trong bụng mẹ, đôi mắt của trẻ sơ sinh còn rất non nớt và dễ bị tổn thương bởi các tác nhân bên ngoài như bụi bẩn, vi khuẩn,..Do đó, việc vệ sinh mắt hàng ngày cho trẻ là rất quan trọng giúp bảo vệ đôi mắt của con luôn khỏe mạnh và phát triển bình thường. Tuy nhiên, vẫn còn khá nhiều cha mẹ khá lúng túng khi thực hiện công việc này. Vậy cách vệ sinh mắt cho trẻ sơ sinh đúng chuẩn và an toàn tại nhà như thế nào? Hãy cùng tìm hiểu qua bài viết dưới đây của Liên Việt nhé!
![Cách vệ sinh mắt cho trẻ sơ sinh](https://lienviet.edu.vn/wp-content/uploads/2024/02/cach-ve-sinh-mat-tre-so-sinh-01.jpg)
>>> Tham khảo: Hướng dẫn cách bế trẻ sơ sinh theo tháng tuổi đúng chuẩn
1 Vì sao nên vệ sinh mắt cho trẻ sơ sinh?
Mắt là một trong những bộ phận quan trọng nhất và rất nhạy cảm đối với trẻ sơ sinh. Việc bảo vệ thị giác cho trẻ ngay từ những năm tháng đầu đời sẽ phần nào ngăn ngừa được một số bệnh về mắt trong tương lai. Vì vậy, cha mẹ cần đặc biệt chăm sóc sức khỏe đôi mắt cho con ngay từ khi lọt lòng.
Dưới đây sẽ là một số lý do cụ thể về việc vệ sinh mắt cho trẻ sơ sinh:
- Loại bỏ ghèn, bụi bẩn: Trẻ sơ sinh từ 0-3 tháng tuổi tuyến lệ thường chưa hoàn thiện. Do đó, không thể sản sinh cơ chế làm sạch mắt hàng ngày bằng nước mắt. Ngoài ra, trẻ thường xuyên tiếp xúc với cơ thể người lớn, có thể bị bám nhiều bụi bẩn, vi khuẩn gây ra tình trạng nhầy và ghèn mắt. Nếu không được vệ sinh sạch sẽ, các chất bẩn này sẽ gây kích ứng dẫn đến các bệnh lý về mắt như viêm kết mạc, viêm mắt, đau mắt…
![Vệ sinh mắt bé có tác dụng gì? Vệ sinh mắt bé có tác dụng gì?](https://lienviet.edu.vn/wp-content/uploads/2024/02/cach-ve-sinh-mat-tre-so-sinh-02.jpg)
- Ngăn ngừa vi khuẩn xâm nhập gây nhiễm trùng: Trẻ sơ sinh có hệ miễn dịch còn rất non yếu, hoạt động kém và dễ bị nhiễm trùng. Vì vậy, việc vệ sinh mắt thường xuyên sẽ giúp loại bỏ được các loại vi khuẩn, ngăn ngừa nhiễm trùng mắt cho con.
- Giảm khó chịu khi trẻ mắc một số bệnh về mắt: Khi mắt bị nhiễm trùng hay viêm, trẻ sẽ cảm thấy khó chịu, đau rát, chảy nước mắt, ra dịch nhờn… Lúc này, hãy vệ sinh mắt cho con để làm giảm các cơn đau giúp trẻ dễ chịu hơn.
>>> Đọc thêm: Bật mí cách vệ sinh mũi cho trẻ sơ sinh an toàn, hiệu quả cao
2 Cách vệ sinh mắt cho trẻ sơ sinh đúng chuẩn
Việc vệ sinh mắt cho trẻ sơ sinh đem lại nhiều rất lợi ích để con có một đôi mắt trong sáng và khỏe mạnh. Tuy nhiên, cha mẹ cũng cần vệ sinh đúng cách để mang lại hiệu quả tốt nhất. Ngược lại, nếu thực hiện sai cách có thể gây ảnh hưởng không tốt đến đôi mắt của trẻ. Dưới đây là cách vệ sinh mắt đúng chuẩn và an toàn tại nhà, cha mẹ có thể tham khảo.
Chuẩn bị dụng cụ cần thiết
Đầu tiên, cha mẹ cần chuẩn bị một số dụng cụ cần thiết để vệ sinh mắt cho con, bao gồm:
- Nước muối sinh lý 0,9%: Đây là dung dịch an toàn, không gây kích ứng mắt được khuyến cáo dùng cho trẻ sơ sinh.
- Gạc vô trùng hoặc khăn mềm: Dùng gạc đã được vô trùng để loại bỏ hết vi khuẩn và không làm tổn thương mắt trẻ.
- Nước ấm: Mẹ dùng để vệ sinh tay sạch sẽ trước khi làm sạch mắt cho con.
Cách thực hiện
Vệ sinh mắt cho trẻ sơ sinh cần được thực hiện thường xuyên ít nhất 2 lần/ngày, vào buổi sáng và buổi tối. Nếu trẻ xuất hiện nhiều gỉ mắt, cha mẹ có thể vệ sinh nhiều hơn mỗi khi thấy gỉ.
![Cần thực hiện đúng việc vệ sinh mắt cho trẻ Cần thực hiện đúng việc vệ sinh mắt cho trẻ](https://lienviet.edu.vn/wp-content/uploads/2024/02/cach-ve-sinh-mat-tre-so-sinh-03.jpg)
Cách thực hiện vệ sinh mắt cho trẻ như sau:
- Bước 1: Rửa tay sạch với xà phòng và nước ấm trước khi vệ sinh mắt cho trẻ.
- Bước 2: Ngồi thoải mái, giữ đầu trẻ nghiêng về bên phía mắt cần vệ sinh.
- Bước 3: Nhỏ 1-2 giọt nước muối sinh lý vào góc trong của mắt và đảm bảo khoảng cách từ mắt tới lọ nước muối là 5-7cm.
- Bước 4: Nhúng gạc vô trùng vào nước muối sinh lý rồi lau nhẹ nhàng từ gốc mắt ra đuôi mắt theo chiều từ trên xuống dưới.
- Bước 5: Nghiêng trẻ về phía bên còn lại và lặp lại thao tác như trên với mắt bên kia.
- Bước 6: Dùng gạc hoặc khăn mềm mới để lau khô mắt cho bé.
Khi vệ sinh mắt cho trẻ sơ sinh xong, cha mẹ có thể kết hợp thêm rửa mặt cho con bằng nước đun sôi để nguội pha muối loãng. Hãy sử dụng khăn rửa mặt riêng và phơi khô dưới ánh nắng sau khi sử dụng để loại bỏ được hết vi khuẩn gây hại cho con.
>>> Xem ngay: Cách vệ sinh rốn cho trẻ sơ sinh đúng chuẩn Bác sĩ
Một số lưu ý khi vệ sinh mắt cho trẻ
Mắt là một giác quan rất quan trọng và nhạy cảm trên cơ thể trẻ sơ sinh. Vì vậy, để không gặp phiền toái, khi vệ sinh mắt cho trẻ cha mẹ cần lưu ý một số điều sau đây:
- Không dùng chung gạc vô trùng hoặc khăn lau cho cả hai mắt: Bởi vi khuẩn hoặc những tác nhân gây bệnh sẽ vô tình lây nhiễm chéo hai mắt cho nhau, đặc biệt bệnh đau mắt đỏ.
- Không dùng nước lã để vệ sinh mắt cho bé: Nước khi chưa được đun sôi hoặc khử trùng sẽ tồn tại rất nhiều loại vi khuẩn sống mà mắt thường không thể nhìn thấy được. Việc sử dụng nước lã sẽ là nguyên nhân gián tiếp gây ra các bệnh về mắt liên quan đến vi sinh vật.
![Một số lưu ý khi vệ sinh mắt cho trẻ nhỏ Một số lưu ý khi vệ sinh mắt cho trẻ nhỏ](https://lienviet.edu.vn/wp-content/uploads/2024/02/cach-ve-sinh-mat-tre-so-sinh-04.jpg)
- Lựa chọn dung dịch vệ sinh mắt đạt chuẩn: Hãy lựa chọn một loại dung dịch an toàn như nước muối sinh lý chuyên dụng để làm sạch mắt cho trẻ. Ngoài ra, bạn cũng có thể tự pha nước muối loãng theo tỷ lệ: 1/2 thìa cà phê muối tinh hòa tan trong 250ml nước ấm.
- Vệ sinh mắt nhẹ nhàng: Mẹ nên vệ sinh thật nhẹ nhàng, cẩn thận, tránh làm tổn thương mắt của bé. Khi lau mắt, mẹ hãy lau theo chiều từ góc trong mắt ra ngoài.
- Nếu mắt trẻ có nhiều ghèn, chảy dịch hoặc sưng đỏ, cần đưa bé đi khám bác sĩ ngay.
>>> Xem thêm: Hướng dẫn cách tắm cho trẻ sơ sinh 1 tháng tuổi
3 Cách phòng ngừa các bệnh về mắt cho trẻ sơ sinh
Ngoài việc vệ sinh mắt thường xuyên, cha mẹ hãy thực hiện thêm một số biện pháp phòng ngừa để bảo vệ thị giác cho trẻ sơ sinh một cách tốt nhất như:
– Vệ sinh mắt cho bé thường xuyên 2-3 lần/ngày, bao gồm: buổi sáng sau khi thức dậy, sau khi tắm xong và buổi tối trước khi đi ngủ.
– Cho bé bú sữa mẹ để cung cấp đầy đủ các dưỡng chất cần thiết cho sự phát triển của mắt, tăng cường sức đề kháng, ngăn ngừa các bệnh về mắt.
![Cách phòng tránh các bệnh về mắt của trẻ Cách phòng tránh các bệnh về mắt của trẻ](https://lienviet.edu.vn/wp-content/uploads/2024/02/cach-ve-sinh-mat-tre-so-sinh-05.jpg)
– Cho trẻ ngủ đủ giấc để kích thích sự phát triển toàn diện về thị lực và thể chất.
– Tránh để bé tiếp xúc với khói bụi, ô nhiễm hoặc các tác nhân có thể gây ra các bệnh liên quan đến thị giác.
– Hạn chế cho con sử dụng các thiết bị điện tử bởi các tia ánh sáng xanh khi tiếp xúc sẽ gây ảnh hưởng rất lớn đến mắt của trẻ nhỏ.
– Không nên cho trẻ sơ sinh tiếp xúc với những người đang mắc các bệnh về mắt.
– Cho bé tiếp xúc nhiều với ánh sáng tự nhiên, xem những đồ vật đa dạng màu sắc để giúp con phát triển thị lực, giảm nguy cơ mắc các bệnh như: cận thị, viễn thị,….
– Cho trẻ đi khám mắt định kỳ để phát hiện sớm các bệnh về mắt, từ đó có biện pháp điều trị kịp thời.
>>> Đọc thêm: Mách mẹ cách rơ lưỡi cho trẻ sơ sinh Sạch – Khoa Học -An Toàn
4 Kết luận
Nội dung trên đây là cách vệ sinh mắt cho trẻ sơ sinh đơn giản, an toàn nhất tại nhà mà Liên Việt đã tổng hợp và muốn chia sẻ tới các bậc cha mẹ. Hy vọng những thông tin trên sẽ giúp bạn nắm vững được cách chăm sóc mắt cho con mình để phòng tránh được những bệnh lý không đáng có. Chúc các bạn thành công!
Ngoài ra, chúng tôi cũng đang tổ chức các lớp đào tạo chăm sóc mẹ và bé để bổ trợ kiến thức và kỹ năng chăm sóc mẹ bầu, trẻ sơ sinh. Nếu bạn đang cần học một lớp thực tiễn như vậy hãy liên hệ với Liên Việt Education để nhận được tư vấn.